Mua nhà, đất của dân có được hỗ trợ vay vốn?

(Chinhphu.vn) - Bà Cúc Phương (kucphuong@...) hỏi: Vợ chồng tôi là lao động tự do, hiện sống cùng bố mẹ. Cả gia đình tôi có 10 người ở trong diện tích 42m2. Vậy, vợ chồng tôi có thuộc đối tượng được hỗ trợ vay vốn không? Nếu vợ chồng tôi mua đất hoặc nhà của người dân thì có được hỗ trợ không?

Vấn đề bà Phương hỏi, Bộ Xây dựng trả lời như sau:

Người có nhu cầu mua, thuê, thuê mua nhà ở xã hội hoặc mua, thuê nhà ở thương mại có diện tích nhỏ hơn 70m2 và có giá bán dưới 15 triệu đồng/m2, nếu là lao động tự do thuộc đối tượng quy định tại Khoản 2 Điều 2 và đáp ứng các điều kiện quy định tại Điều 3 Thông tư số 07/2013/TT-BXD ngày 15/5/2013 của Bộ Xây dựng hướng dẫn việc xác định các đối tượng được vay vốn hỗ trợ nhà ở theo Nghị quyết số 02/NQ-CP ngày 7/1/2013 của Chính phủ, thì được vay vốn hỗ trợ nhà ở.

Theo Nghị Quyết số 02/NQ-CP, cá nhân, hộ gia đình mua đất hoặc nhà của người dân thì không thuộc trường hợp được vay vốn hỗ trợ nhà ở tại Hà Nội.