Hỏi đáp về cách tính thuế chuyển từ đất nông nghiệp sang đất thổ cư

Tôi có một mảnh đất nông nghiệp, giờ cần chuyển sang đất thổ cư để xây nhà ở. Hiện nay tôi đang băn khoăn không biết cách tính thuế chuyển mục đích sử dụng đất như thế nào?

Trả lời:

Theo điểm b, Khoản 2, Điều 5 Nghị Định 45/2014/NĐ-CP Quy định về thu tiền sử dụng đất, thì việc chuyển mục đích sử dụng từ đất nông nghiệp không phải là đất ở được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất hoặc cho thuê đất sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất như sau tuỳ theo trường hợp cụ thể:

- Trường hợp được Nhà nước giao đất nông nghiệp có thu tiền sử dụng đất trước ngày 01/7/2014, khi được chuyển mục đích sang đất ở thì nộp tiền sử dụng đất bằng mức chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở trừ (-) tiền sử dụng đất tính theo giá đất của loại đất trước khi chuyển mục đích của thời hạn sử dụng đất.

- Trường hợp được Nhà nước cho thuê đất nông nghiệp theo hình thức trả tiền thuê đất hàng năm, khi được chuyển mục đích sang đất ở đồng thời với chuyển từ thuê đất sang giao đất thì nộp 100% tiền sử dụng đất theo giá đất ở.

- Trường hợp được Nhà nước cho thuê đất nông nghiệp dưới hình thức trả tiền thuê đất một lần, khi được chuyển mục đích sang đất ở đồng thời với chuyển từ thuê đất sang giao đất thì nộp tiền sử dụng đất bằng mức chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở trừ (-) tiền thuê đất phải nộp một lần của loại đất trước khi chuyển mục đích.