Hồ sơ xin sửa chữa nhà gồm những gì?

Tôi có mua 1 căn nhà cấp 4 ở quận Bình Tân, nay muốn tiến hành sửa chửa nhỏ (nâng nền, nâng mái, làm gác lửng gỗ để chứa hàng). Vậy tôi cần đến Quận hay Phường để xin giấy phép sửa chữa? Hiện tại tôi đang chờ làm thủ tục sang tên thì có thể sử dụng bản sao giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà có công chứng của người chủ cũ để xin giấy phép được không?

-Hồ sơ xin sửa chữa gồm những gì?

-Thời hạn cấp giấy phép theo quy định là bao lâu?

Xin chân thành cám ơn Café Luật và mong sớm nhận được sự tư vấn từ Quý Luật sư!

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội trả lời:

- Đang chờ sang tên, có được cấp giấy phép sửa chữa nhà:

Điều 41 Nghị định số 71/2010/NĐ-CP ngày 23/6/2010 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật Nhà ở quy định rõ: Hộ gia đình, cá nhân chỉ được xây dựng nhà ở trên diện tích đất đã có giấy tờ về quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai và không thuộc diện bị cấm xây dựng theo quy định của pháp luật về xây dựng. Trước khi xây dựng nhà ở riêng lẻ, hộ gia đình, cá nhân phải làm thủ tục để cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy phép xây dựng, trừ trường hợp được miễn Giấy phép xây dựng theo quy định của pháp luật về xây dựng.

Như vậy, để được xây dựng nhà ở trên đất thì bạn phải được công nhận là chủ sử dụng của mảnh đất đó và được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Trong khi đó, tại thời điểm hiện tại bạn chưa được cơ quan có thẩm quyền công nhận là chủ sử dụng của mảnh đất đó nên cũng chưa thể tiến hành việc xây dựng nhà. Bạn cần hoàn thành thủ tục sang tên bạn sau đó tiến hành xây dựng nhà.

- Thủ tục xin giấy phép sửa chữa căn nhà cấp 4:

Điều 7 Thông tư số 10/2012/TT-BXD ngày 20/12/2012 của Bộ Xây dựng hướng dẫn chi tiết một số nội dung của Nghị định số 64/2012/NĐ-CP ngày 04/9/2012 của Chính phủ về cấp giấy phép xây dựng quy định.

Điều 7. Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng đối với trường hợp sửa chữa, cải tạo 1. Đơn đề nghị cấp giấy phép sửa chữa, cải tạo công trình, nhà ở, theo mẫu tại Phụ lục số 16 Thông tư này;

2. Bản sao được công chứng hoặc chứng thực một trong những giấy tờ về quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai hoặc giấy tờ về quyền quản lý, sử dụng công trình;

3. Các bản vẽ hiện trạng của bộ phận, hạng mục công trình được cải tạo có tỷ lệ tư¬ơng ứng với tỷ lệ các bản vẽ của hồ sơ đề nghị cấp phép sửa chữa, cải tạo và ảnh chụp (10x15 cm) hiện trạng công trình và công trình lân cận trước khi sửa chữa, cải tạo;

Cơ quan có thẩm quyền cấp phép:

Thông tư số 10/2012/TT-BXD Điều 13. Thẩm quyền cấp giấy phép xây dựng

2. Ủy ban nhân dân cấp huyện cấp giấy phép xây dựng các công trình còn lại và nhà ở riêng lẻ ở đô thị, bao gồm cả nhà ở riêng lẻ trong khu vực đã được Nhà nước công nhận bảo tồn thuộc địa giới hành chính do mình quản lý, trừ các đối tượng quy định tại khoản 1 Điều này.

Theo diaoconline