Diện tích tối thiểu được phép tách thửa tại Long An?

Em xin hỏi ba em có 1 miếng đất thuộc xã Phước Vân, huyện Cần Đước, tỉnh Long An. Diện tích 167m2 thổ cư 100%, mặt tiền đường là 6m, nay ba em muốn cho 2 anh em thì ba em có được tách làm 2 sổ hồng mỗi sổ 83.5 m2 được không? Mong luật sư tư vấn giúp em.

Em xin chân thành cảm ơn.

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội trả lời:

Điều 5 Quyết định 52/2014/QĐ-UBND của UBND tỉnh Long An quy định về diện tích tối thiểu được phép tách thửa đối với đất ở nông thôn như sau:

“1. Lô đất xây dựng nhà ở khi tiếp giáp với đường giao thông có lộ giới lớn hơn hoặc bằng 20 m, sau khi tách thửa và trừ đi lộ giới thì thửa đất mới hình thành và thửa đất còn lại phải đồng thời đảm bảo các yêu cầu về diện tích, kích thước tối thiểu như sau:

- Diện tích của lô đất xây dựng nhà ở lớn hơn hoặc bằng 100 m2, trong đó:

+ Bề rộng của lô đất xây dựng nhà ở lớn hơn hoặc bằng 5 m;

+ Chiều sâu của lô đất xây dựng nhà ở lớn hơn hoặc bằng 15 m.

2. Lô đất xây dựng nhà ở khi tiếp giáp với đường giao thông có lộ giới nhỏ hơn 20m, sau khi tách thửa và trừ đi lộ giới thì thửa đất mới hình thành và thửa đất còn lại phải đồng thời đảm bảo các yêu cầu về diện tích, kích thước tối thiểu như sau:

- Diện tích của lô đất xây dựng nhà ở lớn hơn hoặc bằng 80 m2, trong đó:

+ Bề rộng của lô đất xây dựng nhà ở lớn hơn hoặc bằng 4 m.

+ Chiều sâu của lô đất xây dựng nhà ở lớn hơn hoặc bằng 15 m.

3. Đối với lô đất xây dựng nhà ở không tiếp giáp đường giao thông hoặc tiếp giáp đường giao thông nhưng chưa có quy định lộ giới thì diện tích thửa đất mới hình thành và thửa đất còn lại phải đồng thời đảm bảo các yêu cầu về diện tích, kích thước tối thiểu như sau:

- Diện tích của lô đất xây dựng nhà ở lớn hơn hoặc bằng 100 m2.

+ Bề rộng của lô đất xây dựng nhà ở lớn hơn hoặc bằng 4 m.

+ Chiều sâu của lô đất xây dựng nhà ở lớn hơn hoặc bằng 20 m.”

Như vậy, thửa đất của gia đình bạn tiếp giáp với đường giao thông, có lộ giới 6m, như vậy, sau khi tách thửa và trừ đi lộ giới thì thửa đất mới hình thành và thửa đất còn lại phải đồng thời đảm bảo các yêu cầu về diện tích, kích thước tối thiểu như sau:

- Diện tích của lô đất xây dựng nhà ở lớn hơn hoặc bằng 80 m2, trong đó:

+ Bề rộng của lô đất xây dựng nhà ở lớn hơn hoặc bằng 4 m.

+ Chiều sâu của lô đất xây dựng nhà ở lớn hơn hoặc bằng 15 m.

Bạn căn cứ vào quy định nêu trên để đối chiếu cụ thể với thửa đất của gia đình.

Theo diaoconline