Đất có diện tích 190m2 tại Hóc Môn có thể xây hai căn nhà được không?

Chào Café luật!

Tôi và một người bạn mua chung 01 miếng đất ở Hóc Môn. Diện tích khoảng 190m2. Chiều ngang khoảng 8,2m. Chúng tôi mua xong tính xây dựng nhà ở. Cho tôi hỏi là miếng đất trên xây làm 02 căn nhà được không?

Giấy tờ xin phép cho xây dụng 02 căn trên sổ chung hay không? Nếu sau này xây dựng xong có thể tách sổ được không?

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 3 Quyết định 19/2009/QĐ-UBND ngày 25-2-2009 của UBND TP.HCM quy định về diện tích đất tối thiểu sau khi tách thửa, thì tại quận Hóc Môn, diện tích đất ở tối thiểu sau khi tách thửa ( đã trừ đi lộ giới) đối với:

- Đất có nhà hiện hữu là 80m2 và chiều rộng mặt tiền không nhỏ hơn 5m;

- Đất ở chưa có nhà là 120m2 và chiều rộng mặt tiền không nhỏ hơn 7m.

Như vậy nếu muốn tách thửa thì với diện tích 190m2 nói trên chỉ được phép tách thửa khi đã có nhà hiện hữu trên đất.

Để có thể biết được diện tích trên có xây được 02 nhà ở hay không và giấy phép xây dựng được cấp như thế nào bạn phải liên hệ trực tiếp với phòng quản lý xây dựng nhà ở tại địa phương bạn vì vấn đề này thuộc quy hoạch ở từng địa phương.

Theo diaoconline