Chênh lệch diện tích đất giữa số liệu đo đạc thực tế và giấy tờ phải làm sao?

Hỏi: Tôi được nhà nước cấp giấy CNQSD đất năm 2000 có diện tích 1000m2. Năm 2009 đo đạc thực tế 2000m2. Nay tôi phải làm gì để nhà nước cấp GCNQSD đất với hiện trạng thực tế này? Xin Luật sư tư vấn giúp tôi.

Xin chân thành cảm ơn

Trong trường hợp này, nếu có sự chênh lệch đo đạt thực tế với số liệu ghi trên Giấy CNDQSD bạn có thể làm Đơn yêu cầu gởi đến Phòng tài Nguyên môi trường để yêu cầu cơ quan có thẩm quyền tiến hành đo đạc và chỉnh sửa lại số liệu cho phù hợp.

Về nguyên tắc bạn có thể tham khảo quy định tại khoản 5 Điều 98 Luật Đất đai 2013 như sau:

“Điều 98. Nguyên tắc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất

5. Trường hợp có sự chênh lệch diện tích giữa số liệu đo đạc thực tế với số liệu ghi trên giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này hoặc Giấy chứng nhận đã cấp mà ranh giới thửa đất đang sử dụng không thay đổi so với ranh giới thửa đất tại thời điểm có giấy tờ về quyền sử dụng đất, không có tranh chấp với những người sử dụng đất liền kề thì khi cấp hoặc cấp đổi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất diện tích đất được xác định theo số liệu đo đạc thực tế. Người sử dụng đất không phải nộp tiền sử dụng đất đối với phần diện tích chênh lệch nhiều hơn nếu có.

Trường hợp đo đạc lại mà ranh giới thửa đất có thay đổi so với ranh giới thửa đất tại thời điểm có giấy tờ về quyền sử dụng đất và diện tích đất đo đạc thực tế nhiều hơn diện tích ghi trên giấy tờ về quyền sử dụng đất thì phần diện tích chênh lệch nhiều hơn (nếu có) được xem xét cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định tại Điều 99 của Luật này.”

Theo diaoconline